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Wavuvi wa soko la Kimataif

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa akiwa katika Uzinduzi wa Mpango kabambe wa Sekta ya Uvuvi wa miaka 15.

Na ASHURA ASSAD

IFA kubwa ya kiongozi ni ufuatilla)i
wa maendeleo kwa wananchi ndiyo
maana viongozi wengi  wazuri,
pamu‘Js ya kuwa na wasaidiz katika kazi
2a0, lakinl huwa na tabia ya kufanya
ziara mara kwa mara ili kushuhudia
kile kinachoelekezwa na serikali kama
kinafanyika.

Hivi karibuni Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, alizindua Mpango Kabambe
wa Sekta ya Uvuvi, ambao utakuwa kuwa
dira ya maendeleo ya uvuvi kwa kipindi
cha miaka 15.

Katika uzinduzi huo, waziri mkuu
alifoa maagizo mbalimbali yenye lengo la
kuimarisha maendeleo ya kukuza uchumi
wa sekta ya uvuvi kwa lengo la kuongeza
pato la taifa kupitia wizara ya mifugo na -

Uvuvi ni oni mwa sekta zenye
'mchango mkubwa, katika kukuza uchumi
na kupunguza umasikini nchinl,

Sekta hil inatoa ajira kwa Watanzania
milioni 4.5 katika mnyororo wa thamani,
ambapo ajira za moja kwa moja kwa
wavuvi nl 194,804 na wakukuza viumbe
maji ni 31,998,

Sekta hil  huchangla kuongeza
usalama wa chakula na lishe kwa asilimia
30 ya protinl inayotokana na wanyama
pia ni chanzo cha fedha za kigen,

Shughull 2a uwuvi zinafanywa zaidi
na wavuvi wadogo katika maji ya asili,
ambapo huchangia asilimia 35 ya samaki

wote waliovuliwa nchini.

Akizungumza katika uzinduzi huo
Waziri Mkuu Majaliwa, anasema sekta
ya uvuvi Inachangia pata la taifa kiasi cha
asilimia 1.8 kwa mwaka,

Waziri Mkuu Majaliwa anasema
mpango kabambe wa sekta ya uvuvi wa

af

Mwaka 2021 wavuvi
wapatao 194,804
walitumia vyombo
takribani 57,991

na kuvua kiasi
chatani 477,019 -
zenye thamani

ya sh.trilioni 2.78.
Katlka kipindi hicho

sh.bilioni 134"

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki

e
miaka 15, kuanzia 2021/2022-2036/2037,
wtakaogharimu ki cha dola za
kimarekani milionl 132665 (wastani
sh bilioni 305.129), ambapo matarajio

_ mazingira uashwe mara moja,"anasema,

wadogo na kuzingatia teknolojia ya kisasa
katika shughuli 230, kuongeza uzalishaj,
kufanya maboresha na utafiti na kutoa
elimu ya ugani ya ukuzajl viumbe bahari.
Anaeleza lengo ni  kuimarisha
miundombinu ya uvuvi na upatikanaji
wa masoko na kuongeza thamani, ili
kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi.

mpango hl.;a uwe nl mkombozi M sekta

Pia anawataka wale wote, ambao
wanahusika na sekta hiyo kusimamia
kwa ukaribu mpango huo, ili uweze
kuleta mtazamo chanya katika sekta hii
na kuongeza pato lataifa.

Serikali ya awamu ya sita v :
inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Anasema Rais Samia amejenga
Hassan, ir ilaniy i r mazuri ya ji, hivyo

Katika cnskuturmiafi i ik

lengo ni kuleta mageuzi
sekta ya uvuvi, il kuwa na uhakika wa
usalama wa chakula na lishe.

“"Kupitia utajiri mkubwa wa rasilimall
majl tuliobarikiwa na Mungu rasilimali
hizi zinatakiwa kulindwa, kutunzwa,
kusimamiwa, kuendelezwa na
kuhifadhiwa na kutumi kwa njia endelevu
ili ziweze kuchangia kikamilifu katika
kutoa ajira, kipato,chakula na lishe ili
ziweze kuchangia pato la taifa,"anasema.

Anasema uchumi wa buluu ambao
unahusisha bahari ni mkombozi wa
wananchl, kama ikitumika vizuri bahari
na mazingira yake kuwa chanzo kikubwa
«cha mapato nchini.

“Badala ya ‘mvuvi kupata kilo mbill
kwa sababu hawezi kufika katika kina
kirefu, kwa sasa wanatakiwa wawezeshe
kufika katika kina- hicho na wawe na
nyavu stahiki za kuvua samaki na ule
uvuvi wa nyawu zisizo stahiki unaoharibu

iyo,

na waungane na Watanzania walio katika
sekta ya uvuvi, ill kuondoa tatizo hilo.

*Tunaona ulaji wetu wa samaki sio
mkubwa tunakula kilo 8.5 kwa mwaka
kwa mtu mmoja usahihi, kila mmoja
anatakiwa kula kilo 205 kwa mwaka
sasa sijul kama mbogamboga ziko
nyingi au samaki hawatoshi au bei iko
Jjuu,"anaeleza.
MANUFAA YA MPANGO KWA MIAKA 15

Anasema’ [tasaidia kukuza sekta
ya uvuvi na kukuza pato lake katika
mchango wa pato la taifa kufikia asilimia
10 kwa mwaka, kutoka mchango wa sasa
wa asilimia 1.8 ni maendeleo yanatakiwa
kwenda kwa kasi chini ya wizara.

Kuongeza mazao ya uvuvi kutoka
tani 473,592 hadi kufikia 676 sawa na
ongezeko la asilimla 35, ndiyo mkakati
kwa ki L

“Tunatakiwa kujipanga kuongeza
ulaji wa samaki il kila mtu afikie kula kil
20.5 kwa mwaka tunatakiwa kujitathmini
kila mtu akila samaki awe anaandika,
i mwaka ukiisha ajue amekula kilo
ngapi,"alisema.

Mpango huo - unatarajiwa kuleta
muelekeo mzuri ' kwa wavuvi  na
kusimamiwa na wizara kuhakikisha
wanawafuatilia wale walio katika sekta hii
na wale ambao hawajaingia wahakikishe Vilevile kuongezeka kiwanga cha

na kujipanga, ili na samakinamazao yauvuvi yallyochakatwa
kusafirishwa nje ya nchi kwa asilimia 30.

MATARAJIO YA MPANGO Anasema mikoa yote yenye fursa

Anasema mpango huo unajumuisha  za maji, wapatiwe eiimu na mafunzo
katika mali asili na kuwawezesha wavuvi  ya uvuvi na mazao ya uvuvi, wananchi
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rasilimali hil

fa Ia samaki Feri, waki,

pakuwa samay kutoka katlka

wajifunze il shughuli a0 kwa
ti‘a:‘na kupauwmagrg:,ya n%;‘anl nanjeya
nchi.

Anawataka fisa ugani kujipanga
vizuri kuw-asamn;mmw\ﬂg, ili wafanye
kazi wakiwa na yhakika wa kufanya
kitaalamu, mpanga huo utakuwa chachu
ya kuendeleza sektaya uvuvi.

MAZINGATIO KWAWIZARA

Wizara,taasisi,mamiaka za serikali za
mitaa, taasisi binafsi na mashirika ya dini
na wadau wa maendeleo, wanatakiwa
kuupokea mpango huo.

Wakuu wa mikoa, wilaya wakurugenzi
nawatendajiwate nehini kuendelea kutoa
elimu ya uvuvi, ilj kuendesha shughuli za
uvuvi kwa kuzingatia sheria na kanuni
zilizopo, il kuhakikisha shughull za uvuvi
zinakuwa bora. |

Hali hii inawafanya wavuvi wengi
kuacha shughuli 220 kwa sababu ya
tozo kuwa kubwa na kukosa faida, eneo
la uvuvi liendelee kuimarishwa kwa
manufaaya taifa,

Wizara inatakiwa kuandaa
mawasiliano na mkakati kwa lugha
nyepesi i kila ‘mwananchi aweze
kufaharmu na kuelewa kila mitu,

Wizara kuanzisha kampeni ya
ufugaji samaki kwawananchi Ili kila mtu
aweze kufuga samaki kwa blashara na
chakula sambamba na teknolojia mpya
kutambulishwa kwawananchi (i waweze
kuifahamu. ¥

“Wizara endeleeni kuweka msukumo
na kusimamia taratbu za ujenzi wa
ile bandari ya waM, Inayojengwa kule
Kilwa wilayani Lindl, mradi huo nl wa
kimkakati ambao unajenga bandarl ya
kwanza,"anas;rina._

Pia analtaka wizara hiyo kushirikiana
na wadau mbalimball kuangalia' namna
ya kuandaa mashamba makubwa ya

botiza uvuvi.

uvuvi, yasiyotumia gharama kubwa ili
kuzalisha samaki kwa tija.

“Hivi karibuni nilienda nchini Misri
nikapelekwa sehemnu kuangalia teknolojia
ya uzalishaji wa samaki, wenzetu
wana mashamba makubwa, ambayo
wameyachimba bila kuyajenga, lakini
sisi tumekuwa tukitumia gharama kubwa
kuyajengea kwa mawe na kuyaweka maji,
sasa inabidi tuangalie namna ya kujenga
mashamba yasiyokuwa na gharama,
“anaeleza.

Waziri wa Mifugo na  Uvuvi,
Mashimba Ndaki, anasema shughuli ya
uvuvi inafanywa 2aidi na wavuvi wadogo
kwenye maji ya asili, ambapo huchangia
takribani asilimia 35 ya samaki wote
wanaovuliwa nchini.

“Mwaka 2021 wavuviwapatao 194,804
walitumia vycmbo takribani 57,991
na kuwua kiasi cha tani 477,019 zenye .
thamani ya sh.trilionl 2.78. Katika kipindi
hicho tani 42,302 za mazao ya uvuvi na
samaki hai wa mapambo 181,268 wenye
thamani ya sh.bilioni 414 waliuzwa nje
ya nchi na kuingizia serikali mrabaha wa
sh.bilioni 18.4 "anasema.

Ndaki -anasema mpango huo
utasaidia kuboresha sekta hiyo, il kuwa
na uvuvi endelevu wenye ufanisi kwa
muktadha wa kupunguza umaskini na
ukosefu wa ajira na kuongeza uzalishaji,
usalama wa chakula na pato la taifa.

Anasema — (i mpango  huo
utekelezwe kwa mafanikio na matokeo
yanayoonekana, kiasi cha sh. bilioni
311.75 kwa mwaka kinahitajika, ambapo
uvuvi katika maji ya asili Inahitajika sh.
bilioni 151.3 na ukuzaji wa viumbe maji
sh.bilioni 160.45.

Anasema * Y
kuzalisha tani600,0002a mazao ya samaki
kwa mwaka, nchi nzima na hadl kufikia

mpango unalengo a - ety

1

Tunatakiwa
kujipanga kuongeza
ulaji wa samaki

ili kila mtu afikie
kula kilo 20.5 kwa
mwaka tunatakiwa
kujitathmini kila
mtu akila samaki
awe anaandika, ili
mwaka ukiisha ajue
amekula kilo ngapi

Rais Samia Suluhu Hassan.

mwaka 2037 sekta ya uvuvi imejipanga
kuchangia pato la taifa kwa asilimia 10
kutoka asilimia 1.8 iliyopo sasa.
UMUHIMU WA SEKTA YA UVUVI

~  Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo
na Uvwi anayeshughulikia sekta
ya Uwwi DkRashid Tamatamah,
anasema umuhimu wa sekta ya uvuvi
unajidhihirisha katika kuchangia uchumi
wa Taifa, lishe bora na ajira kuanzia katika
ngaziya familia.

Anasema 2aidi ya watu milioni nne
wameendelea kunufaika na sekta ya
ikiwamo uchakataji wa samaki,
utengenezaji wa zana. na vyomba vya
uvuvi, blashara ndogondogo na mama

Mchuuzi akiwa amabeba samaki katika Soko |a Kimataifa (a feri.

Anasema kutokana na teknolojia
hii ya kisasa ya kutumia ndege katika
dona, itasaidia kudhibiti kabisa uwvuvi
haramu katika ukanda wa nchi za Kusini
Magharibi.

Anabainisha kuwa lengo la kuchukua

Anasemna serikali itaendelea  hatua hiyo, ni kuwezesha samaki wengi
kupambana na changamoto ya uvuvi  kuzaliana, ili lengo la serikali la kujenga
haramu, ili kuhakikisha rasilimali za uvuvi  viwanda vya kusindika mazao ikiwemo
zinaboreka na hivyo kuchangia katka wviwanda vya kusindika minofu ya samaki

lishe.
Anasema changamoto zinazowakabili
wawekezaji katka sekta ya uvuvi ni
pamoja na upungufu wa maofisa ugani
wa uvuvi ukilinganisha na mahitaji,
upatikanaji wa vifaranga bora vya samaki.

uchumi wa nchi. lifanikiwe.
MCHANGO KATIKA VIWANDA 'WADAU WA UVUVI WAONGEA
changamoto  katika Hussein juma Mkazi wa Kigambaoni

Pamoja  na
sekta hii, ni ukweli usiapingika kwamba ~anasema uzinduzi kabambe wa sekta ya
unapozungumzia Tanzania ya viwanda, uvuvi wa Mmiaka 15, ukalete mafanikio
huwezi kuacha kuitaja sekta ya uvuvi  makubwa ili kuhakikisha rasilimall za
kama moja ya mzalishaji mkubwa wa  baharini.zinalindwa na kuweka aina ya
malighafi za viwanda hususan vile vya uvuvi utakaozingatia mazingira bora
nyama na usindikaji kwa jumia. na kulinda mazao ya bahan ikwemo

Katika mwaka 2016/2017, tani matumbawe
39,6915 za samaki na mazao ya uvuvi Anasema matumbawe ya baharini
yenye thamani ya sh.526.99 billoni  ambayo nimazaliaya samaki, yapo katika
yaliuzwa nje ya nchi na kuliingizia Taifa  fichiq |a kutoweka kutokana na uharibifu
Sh- billoni14.30 kama Ushuru. unaosababishwa na wavuvi haramu.

Anasema  serikali imeimarisha M Ki 8od Wak
udhibiti ubora na usalama wa mazao ya wenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
i ili kulinda soko la ndani na nje ya ~Wa Shinka la Uvuvi Tanzania, Profesa
nchi, kwa kutumia maabara ya taifa ya Yunus Mgaya, anasema mpango huo
uvuvi ya Nyegezi mkoani Mwanza. utaleta maendeleo katika sekia ya uvuvi

MKAKATI DHIDI YA UVUVI kwa kipindi cha miaka 15.

HARAMU Mwakilishi Mkaziwa Shirikala Chakula
na Kilimo la Umecja wa Mataifa (FAQ),
Tipo Nyabenyi, anasema wamefurahi
kushirikishwa na serikali katika mpanga
huo muhimu, ambao utaleta tija katka
sekta ya uvuvi na kutokomeza uvuvi
haramu.

Anasema sekta ya uvuvi ikiimarishwa
na  kusimamiwa inaweza  kuleta
mabadiliko makubwa, kwa kuongeza
mchango katika pato la taifa na kukuza
biashara ya samaki nchi za nje.

Anasema serikali imezindua mkakati
unaolenga kutokomeza uvuwi haramu,
kwa kuanzisha operesheni ya kutumia
ndege maalumu itakayofanya doria
katika eneo la bahan kuu, ili kudhibiti
eneo hilo.

“Changamoto ya uwuvi haramu
ni kubwa, mtu anapiga bomu katika
matumbawe anafanya uharibifu, ambao
kuyatengeneza tena yanachukua zaidi
ya miaka 100, huku yeye akiharibu kwa
dakika tano, " anaeleza.
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‘He said Tanzania is a country to be

By Guardian Reporter, Dodoma

LIVESTOCK branding and registration
using electronic earrings is set to be closed
at the end of the month, the Livestock and
Fisheries ministry has said.

Prof Hezron Nonga (pictured), the
director of livestock services, told a press
conference yesterday that thereafter
animal keepers who failed to meet the
deadline will face fines and other measures

The 2010 Livestock Identification and
Registration Act and the regulations made
the following year require that unidentified
livestock will not be taken to livestock
auctions or abattoirs.

Alternatively, if otherwise transported,
the violators will be liable to 2m/- fine,”

Ivestock registration nears en
cattle keepers facing

The economy will grow further to 66
' TURN TO PAGE &
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fines, losses

he said, underlining that livestock
identification, registration and subsequent
follow up is essential for the sector’s growth.

Asitis alegal requirement, every livestock
keeper is required to have his livestock
identifiéd and registered, as the target is to
identify and register 45.9mudivestock.

Up to October 15, 4.1m cattle had been
registered, just 10 per cent of the target,
close to a year since the registration drive
was launched, he said.

He alluded to numerous challenges
explaining the low turnout, including the
failure of local government authorities in
allocating adequate funds for the exercise.

Herders were complaining over the 1,750/-
charge for cattle and donkey earrings and

TURNTO PAGE 2
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Swissport Tanzania executive director Mrisho Yasini (L) pictured in Dar es Salaam : - s machine to CCBRT
i T m at the weekend presenting an ultrasound machine to
(Comprehensive Community Based Rehabilitation in Tan'z)ania) Hospital CEO Brenda Msangi. M’mi‘nzp Cori r,-.:wf ilont Juiranne Jurmna ;g;
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1,000/- charge for sheep and goats, IV n e aI‘S en repc
he elaborated. eS OC ( r egls r a 1011 9 | least
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on
identification earrings, after the ttle l<e ep er S f aC].ng ﬁ 9 ] latest
stated, pointing livestock diseases, he pointed out. fnr:dz

year-long drought since July 2021
which harmed livestock in various government authorities to take up branded, he e
It enhances the livestock market | condi

areas, he stated. their responsibilities to coordinate at sustainability benefits of the ] !
value, enabling access to insurance | famili

Mbeya Region is leading for the exercise. branding exercise.
livestock identified and registered, Livestock experts have to persist  Livestock identification, ~or loans for herders while locating | Saltm.
with upwards of one million in education and mobilization of registration and follow up are stolenlivestockifthe need arises, he “Sor
essential for preventing infectious added. ‘ Lacka

animals, he said, appealing to local herders to have their livestock
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